[Giải Đáp] Đất Trồng Cây Lâu Năm Có Được Xây Nhà Không?

Hiện nay có rất nhiều chủ đất không nắm rõ quy định vẫn xây dựng trên phần đất nông nghiệp. Vậy phần đất trồng cây lâu năm có được xây nhà không? Tự ý xây dựng nhà cửa trên loại đất này có gặp vấn đề pháp lý gì không? Cùng VINA Land tìm câu trả lời nhé!

Đôi nét về đất trồng cây lâu năm

Đất trồng cây lâu năm là loại đất nông nghiệp được dùng để trồng các loại cây được trồng một lần nhưng phát triển và thu hoạch trong nhiều năm. Dễ hiểu hơn thì đất trồng cây lâu năm là phần diện tích đất chuyên trồng các loại cây công nghiệp, cây ăn quả, cây lâu năm. Các loại cây này có thời gian sinh trưởng thường từ một năm trở lên.

Các loại cây phổ biến được trồng trên đất trồng cây lâu năm như: cao su, hồ tiêu, chè, điều, macca,… Hoặc các loại cây trồng với mục đích ăn quả như: mít, sầu riêng, chôm chôm, nhãn, bưởi, cam… Hoặc các loại cây dược liệu sử dụng lâu dài như: sâm, quế, hồi,… Các loại cây cần thời gian lâu năm để khai thác nhằm mục đích lấy gỗ, hoặc đưa vào làm đẹp cảnh quan đô thị như: hoa sữa, bằng lăng, hoa ban,…

Đất trồng cây lâu năm là đất nông nghiệp
Đất trồng cây lâu năm là đất nông nghiệp

Nhiều người thường có sự nhầm lẫn về đất trồng cây lâu năm và đất vườn. Tuy nhiên, đất vườn thường sẽ xen kẽ với đất thổ cư, thuộc khuôn viên mỗi hộ gia đình. Hai loại đất này giống nhau ở điểm đều chưa được cơ quan có thẩm quyền cho phép xây dựng nhà ở, nếu vi phạm sẽ bị xử phạt theo quy định của luật hiện hành.

Quy định về thời hạn sử dụng đối với đất trồng cây lâu năm?

Theo Luật Đất đai 2013, Điều 126 quy định về thời hạn sử dụng đất trồng cây lâu năm đối với cá nhân, các hộ gia đình như sau:

  • Đối với hoạt động trực tiếp sản xuất nông nghiệp: Thời hạn giao đất, công nhận quyền sử dụng đất hoặc trực tiếp sản xuất nông nghiệp được quy định là 50 năm. Nếu hết thời hạn trên, hộ gia đình, cá nhân trực tiếp sản xuất vẫn có nhu cầu thì được tiếp tục sử dụng đất trồng cây lâu năm theo thời hạn quy định của pháp luật.
  • Đối với hoạt động thuê đất nông nghiệp: Thời hạn Nhà nước cho hộ gia đình, cá nhân thuê là không quá 50 năm. Khi hết thời hạn, hộ gia đình, cá nhân nếu có nhu cầu thuê đất nông nghiệp tiếp thì được Nhà nước xem xét tiếp tục cho thuê.
Quy định về thời hạn sử dụng đất trồng cây nông nghiệp lâu năm là 50 năm
Quy định về thời hạn sử dụng đất trồng cây nông nghiệp lâu năm là 50 năm

Tương tự như với những tổ chức muốn thuê đất nông nghiệp với mục đích trồng cây lâu năm để khai thác lấy gỗ, mục đích thương mại nói chung thì cần thông báo để Nhà nước xem xét cho thuê đất, tuy nhiên không được quá thời hạn cho phép đã được quy định bằng văn bản pháp luật.

Đất trồng cây lâu năm có được xây nhà không?

Câu hỏi được nhiều người thắc mắc về loại đất này đó là đất trồng cây lâu năm có được phép xây dựng nhà cửa hay không? Luật Đất đai 2013, điều 6 quy định rất rõ thông tin về xây dựng nhà ở và loại đất như sau:

  • Sử dụng đất đúng mục đích, có quy hoạch và có kế hoạch.
  • Người sử dụng đất phải bảo vệ môi trường và không làm tổn hại đến lợi ích chính đáng của người sử dụng đất xung quanh;
  • Trong thời hạn sử dụng đất theo quy định của pháp luật, người sử dụng đất phải thực hiện đúng, đủ quyền và nghĩa vụ của mình.
Đất trồng cây lâu năm có được phép xây dựng nhà cửa không? 
Đất trồng cây lâu năm có được phép xây dựng nhà cửa không?

Ngoài ra, tại Điều 12 của bộ luật này cũng nêu rõ những hành vi bị nghiêm cấm trong hoạt động đất đai như sau: Không sử dụng đất trồng cây lâu năm không đúng mục đích. Điều này có nghĩa là không được xây dựng nhà ở hoặc thực hiện công trình trên đất thuộc quỹ đất nông nghiệp mà nhà nước quy định.

Như vậy, đối với đất trồng cây lâu năm thì người sử dụng đất không được phép xây dựng nhà ở hoặc thực hiện xây dựng công trình trên phần đất này mà chưa được cơ quan có thẩm quyền cho phép.

Tự ý xây nhà tạm trên đất trồng cây lâu năm sẽ bị xử lý thế nào?

Pháp luật quy định đất trồng cây lâu năm không được xây nhà. Vì thế, nếu đối tượng có đất thuộc loại đất trồng cây lâu năm nhưng cố tình xây dựng nhà ở hoặc công trình kiên cố thì có thể bị xử phạt vi phạm hành chính. Nghiêm trọng hơn cơ quan có thẩm quyền buộc đối tượng xây dựng trái phép khôi phục lại tình trạng ban đầu của đất theo Nghị định 91/2019/NĐ-CP về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực đất đai. Mức xử phạt vi phạm hành chính với hành vi cố tình vi phạm được quy định tùy thuộc vào diện tích đất.

Tự ý xây dựng trên đất trồng cây lâu năm sẽ bị xử phạt nghiêm trọng
Tự ý xây dựng trên đất trồng cây lâu năm sẽ bị xử phạt nghiêm trọng

Như vậy, tùy thuộc vào diện tích đất cũng như diện tích của công trình mà đối tượng thực hiện xây dựng sai phạm thì cơ quan có thẩm quyền sẽ lập biên bản xử phạt hành chính phù hợp. Mức xử phạt từ 03 triệu đồng lên tới 200 triệu đồng. Ngoài ra, đối tượng vi phạm còn phải khôi phục lại tình trạng của đất theo quy định của pháp luật.

Mức xử phạt tùy theo diện tích đất đã sử dụng 
Mức xử phạt tùy theo diện tích đất đã sử dụng

Đối với câu hỏi xây nhà trên đất trồng cây lâu năm có bị cưỡng chế không? Câu trả lời là sẽ bị cưỡng chế theo quy định pháp luật hiện hành. Bên cạnh việc bị cưỡng chế phá dỡ để trả lại tình trạng ban đầu của đất thì đối tượng xây dựng cũng sẽ bị xử phạt hành chính đối với hành vi xây dựng trái phép, sử dụng sai mục đích đối với đất nông nghiệp

Trong trường hợp cá nhân, hộ gia đình có nhu cầu muốn xây dựng công trình nhà ở hoặc công trình trên loại đất này thì phải làm thủ tục xin phép cơ quan có thẩm quyền. Cá nhân hoặc hộ gia đình làm thủ tục để chuyển đổi mục đích sử dụng đất từ đất nông nghiệp sang đất phi nông nghiệp thì sẽ được phép xây dựng nhà cửa hoặc các công trình kiên cố khác.

Trên đây là những thông tin cần thiết giải đáp cho câu hỏi đất trồng cây lâu năm có được xây nhà không. Hy vọng qua bài viết của VINA Land, bạn đã hiểu hơn về đất trồng cây lâu năm và những quy định có liên quan về xây dựng nhà cửa trên loại đất này.

Xem thêm: